18 พฤศจิกายน 2566 ที่ผ่านมา มูลนิธิปรีดี พนมยงค์ และ สถาบันปรีดี พนมยงค์ ได้จัดกิจกรรมในโครงการสนับสนุนการศึกษาเยี่ยมชมพิพิธภัณฑ์เสรีไทยและเสวนาสัญจร จังหวัดแพร่ โดยจัดขึ้นที่พิพิธภัณฑ์เสรีไทยแพร่
ด้วยมูลนิธิปรีดี พนมยงค์ และสถาบันปรีดี พนมยงค์ เป็นองค์กรสาธารณประโยชน์ไม่แสวงหาผลกำไร มีวัตถุประสงค์ในการดำเนินงานเพื่อจัดกิจกรรมเพื่อสาธารณประโยชน์ อาทิเช่น การจัดงานเสวนา หรือ มอบทุนการศึกษา เป็นต้น ซึ่งในปีนี้ได้จัดทำโครงการสนับสนุนการศึกษา เยี่ยมชมพิพิธภัณฑ์เสรีไทยและเสวนาสัญจร ณ จังหวัดแพร่ โดยจัดกิจกรรมมอบทุนการศึกษาและสื่อการเรียนการสอนให้กับเด็กนักเรียน และโรงเรียนในเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาแพร่ เขต 1 เข้าร่วมกิจกรรม จำนวน 6 โรงเรียน อันได้แก่ โรงเรียนวัดเมธังกราวาส (เทศรัฐราษฎร์นุกูล), โรงเรียนแม่คำมีตำหนัก (ตำหนักธรรมวิทยาคาร), โรงเรียนบ้านทุ่งแค้ว (คันธวงค์วิทยาคาร), โรงเรียนอนุบาลแพร่, โรงเรียนบ้านสะเลียม (ปัญญาราษฎร์รังสรรค์) และ โรงเรียนบ้านหนองม่วงไข่ (ม่วงไข่วิทยาคาร)
คุณภุชงค์ กันธาธรรม ทายาทเสรีไทยและผู้ก่อตั้งพิพิธภัณฑ์เสรีไทยแพร่
ก่อนเริ่มงานได้มีการจัดกิจกรรมนำชมพิพิธภัณฑ์เสรีไทย โดย คุณภุชงค์ กันทาธรรม ทายาทเสรีไทยและผู้ก่อตั้งพิพิธภัณฑ์เสรีไทยแพร่ ในการนี้ได้รับเกียรติจาก คุณประเสริฐ ปวงละคร นายกเทศมนตรีนครบาลแม่สอด จังหวัดตาก เข้าร่วมกิจกรรมเพื่อศึกษาเป็นต้นแบบนำไปพัฒนาพื้นที่อำเภอแม่สอด พื้นที่บริเวณนั้นเป็นอีกหนึ่งหน้าประวัติศาสตร์สำคัญของขบวนการเสรีไทยเช่นกัน
คุณสุทิน จันทรวรเชตต์ ศึกษาธิการจังหวัดแพร่
รศ.ดร.อนุสรณ์ ธรรมใจ ประธานกรรมการบริหารสถาบันปรีดี พนมยงค์
งานเริ่มต้นด้วยการกล่าวต้อนรับจาก คุณสุทิน จันทรวรเชตต์ ศึกษาธิการจังหวัดแพร่ และกล่าวถึงวัตถุประสงค์ของโครงการ โดย รศ.ดร.อนุสรณ์ ธรรมใจ ประธานกรรมการบริหารสถาบันปรีดี พนมยงค์ และได้มีการกล่าวสุนทรพจน์ถึงรัฐบุรุษอาวุโสปรีดี พนมยงค์ จาก เด็กหญิงเบญญาภา รัตนประทีป ตัวแทนนักเรียนจากโรงเรียนอนุบาลแพร่
ภายหลังจากสุนทรพจน์ก็เป็นกำหนดการของเสวนาในหัวข้อ “จากขบวนการเสรีไทยถึงเสรีไทยแพร่ : ทำไมประเทศไทยจึงรอดพ้นจากสงคราม? ผู้ร่วมเสวนา รศ.ดร.อนุสรณ์ ธรรมใจ และ คุณภุชงค์ กันทาธรรม ดำเนินรายการโดย คุณพิพัฒน์ ใจภักดี ผอ.กลุ่มนิเทศติดตามและประเมินผลการจัดการศึกษา สพป.แพร่ เขต 1 ในระหว่างนั้นได้เรียนเชิญ คุณอภิรักษ์ อิ่มจิตอนุสรณ์ ผอ.สพป.แพร่ เขต 1 กล่าวถึงแผนการบรรจุหลักสูตรเรื่องของขบวนการเสรีไทยเข้าสู่การศึกษาของประถมศึกษาจังหวัดแพร่ เพื่อเป็นการเสริมสร้างความรู้ที่ถูกต้องเกี่ยวกับขบวนการเสรีไทย และเพื่อให้อนุชนรุ่นหลังได้รับรู้ถึงคุณูปการของกลุ่มบุคคลในประวัติศาสตร์ มิให้ความทรงจำเหล่านี้ถูกลบเลือน
จากนั้นเป็นการมอบของที่ระลึกให้แก่ผู้ร่วมเสวนาโดย คุณชรินทร์ หาญสืบสาย กรรมการกลางมูลนิธิปรีดี พนมยงค์ และอดีตสมาชิกวุฒิสภาเมืองตาก มอบของที่ระลึกให้แก่ คุณสุทิน จันทรวรเชตต์ ศึกษาธิการ จังหวัดแพร่ คุณสหยศ วงศ์บุรี รองนายกเทศมนตรีเมืองแพร่ คุณอภิรักษ์ อิ่มจิตอนุสรณ์ ผอ.สพป.แพร่เขต 1 และ ผู้อำนวยการทั้ง 6 โรงเรียนขึ้นรับมองทุนการศึกษาพร้อมกับสื่อการเรียนการสอนเรื่องขบวนการเสรีไทย โดย รศ.ดร.อนุสรณ์ ธรรมใจ เป็นผู้มอบ
![](/sites/default/files/users/user10/school.jpg)
จากนั้นเป็นการมอบรูปปั้นท่านอาจารย์ปรีดี พนมยงค์ ให้กับ คุณภุชงค์ กันทาธรรม โดย คุณปรีดิวิชญ์ พนมยงค์ กรรมการผู้จัดการสถาบันปรีดี พนมยงค์ เป็นผู้มอบ
ภายหลังจากนั้นเป็นการมอบรางวัลทุนการศึกษา ประกาศนียบัตร และหนังสือขบวนการเสรีไทยฉบับการ์ตูนให้กับเด็กนักเรียนที่ส่งผลงานภาพระบายสีและผลงานภาพวาดขบวนการเสรีไทยเข้าร่วมกิจกรรม และมอบทุนการศึกษาให้แก่เด็กนักเรียนเรียนดี รวมทั้งสิ้นเป็นจำนวน 90 ทุน โดย รศ.ดร.อนุสรณ์ ธรรมใจ, คุณชรินทร์ หาญสืบสาย, ดร.ฐาปนันท์ นิพิฏฐกุล ที่ปรึกษามูลนิธิปรีดี พนมยงค์ และ คุณปรีดิวิชญ์ พนมยงค์ เป็นผู้มอบตามลำดับ
![](/sites/default/files/users/user10/%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%98%E0%B8%B1%E0%B8%87.jpg)
คุณชรินทร์ หาญสืบสาย มอบรางวัลให้กับเด็กนักเรียนโรงเรียนวัดเมธังกราวาส (เทศรัฐราษฎร์นุกูล)
![](/sites/default/files/users/user10/22555.jpg)
รศ.ดร.อนุสรณ์ ธรรมใจ มอบรางวัลให้กับเด็กนักเรียนโรงเรียนแม่คำมีตำหนัก (ตำหนักธรรมวิทยาคาร)
![](/sites/default/files/users/user10/%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%A7.jpg)
ดร.ฐาปนันท์ นิพิฏฐกุล มอบรางวัลให้กับเด็กนักเรียนโรงเรียนบ้านทุ่งแค้ว (คันธวงศ์วิทยาคาร)
![](/sites/default/files/users/user10/%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%B8%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B9%81%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B9%88.jpg)
ดร.ฐาปนันท์ นิพิฏฐกุล มอบรางวัลให้กับเด็กนักเรียนโรงเรียนบ้านทุ่งแค้ว (คันธวงศ์วิทยาคาร)
![](/sites/default/files/users/user10/%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A1.jpg)
คุณปรีดิวิชญ์ พนมยงค์ มอบรางวัลให้กับเด็กนักเรียนโรงเรียนบ้านสะเลียม (ปัญญาราษฎร์รังสรรค์)
![](/sites/default/files/users/user10/%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%82%E0%B9%88.jpg)
คุณปรีดิวิชญ์ พนมยงค์ มอบรางวัลให้กับเด็กนักเรียนโรงเรียนบ้านหนองม่วงไข่ (ม่วงไข่วิทยาคาร)
นอกจากกิจกรรมภายในอาคาร ภายนอกอาคารได้มีการจัดโชว์ผลงานการประกวดภาพวาดระบาย รวมทั้งการนำเสนอโมเดลหลักสูตรวิชาขบวนการเสรีไทยจากเด็กนักเรียนโรงเรียนต่างๆ และ ซุ้มแจกขนม นม และไอศกรีมให้แก่เด็กนักเรียนภายในงาน ก่อนปิดกิจกรรม
![](/sites/default/files/users/user10/%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%A7_0.jpg)
![](/sites/default/files/users/user10/%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A1_0.jpg)
![](/sites/default/files/users/user10/%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%82%E0%B9%88_0.jpg)
![](/sites/default/files/users/user10/%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%98%E0%B8%B1%E0%B8%87_0.jpg)
![](/sites/default/files/users/user10/%E0%B9%81%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B8%A1%E0%B8%B5.jpg)
![](/sites/default/files/users/user10/%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%B8%E0%B8%9A%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B9%81%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B9%88_0.jpg)
![](/sites/default/files/users/user10/S__28188689_0.jpg)
หมายเหตุ :
ภาพถ่ายบางส่วนจาก นายธิติพงษ์ เสนาพงษ์ นักวิชาการศึกษา สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาแพร่ เขต 1